Kusikiliza na Kuzungumza
1.1 Kusikiliza na Kujibu Mazungumzo
By the end of this sub-strand, the learner should be able to:
- kutambua vipengele vya kuzingatia katika usikilizaji wa mazungumzo
- kutambua vipengele vya kuzingatia katika kujibu mazungumzo
- kutumia vipengele vifaavyo katika kusikiliza na kujibu mazungumzo
- kuchangamkia kushiriki mazungumzo katika miktadha mbalimbali
- Je, unaposikiliza mazungumzo unapaswa kuzingatia nini ili kupata ujumbe unaowasilishwa?
- Unazingatia nini unapomjibu mtu katika mazungumzo?
- kutambua vipengele vya kuzingatia katika kusikiliza mazungumzo
- kutambua vipengele vya kuzingatia katika kujibu mazungumzo
- kusikiliza mazungumzo kuhusu suala lengwa katika kifaa cha kidijitali huku akizingatia vipengele vya kuboresha usikilizaji wa mazungumzo
- kusikiliza na kujibu mazungumzo ipasavyo
- kuigiza mazungumzo (k.v. ya simu) kuhusu suala lengwa kwa kuzingatia vipengele vifaavyo vya kusikiliza na kujibu mazungumzo
- kushiriki mazungumzo na mzazi au mlezi kuhusu suala lengwa kwa kuzingatia vipengele vifaavyo vya kusikiliza na kujibu mazungumzo
Approved course books, concrete realia, charts, manipulatives & digital devices.
1.2 Kusikiliza kwa Kina Sauti /dh/ na /th/
By the end of this sub-strand, the learner should be able to:
- kutambua sauti /dh/ na /th/ katika silabi na maneno
- kutamka sauti /dh/ na /th/ ipasavyo katika silabi na maneno
- kutumia maneno yenye sauti /dh/ na /th/ katika sentensi ili kuyatofautisha kimaana
- kuonea fahari matamshi bora ya sauti /dh/ na /th/ katika mazungumzo
- Ni maneno yepi unayoyajua yaliyo na sauti /dh/ na /th/?
- kutambua sauti /dh/ na /th/ katika silabi na maneno
- kutambua maneno yenye sauti /dh/ na /th/ yakitamkwa na mwalimu, mgeni mwalikwa au katika kifaa cha kidijitali na kuyatamka ipasavyo
- kutumia maneno yenye sauti /dh/ na /th/ kwenye sentensi ili kuyatofautisha kimaana
- kusikiliza sentensi zilizotungwa na wenzake na kutoa maoni yake kuhusu jinsi maneno yenye sauti /dh/ na /th/ yalivyotumiwa
- kuunda vitanzandimi vinavyotumia sauti /dh/ na /th/ daftarini mwake au kwenye kifaa cha kidijitali
- kusoma vitanzandimi alivyounda akizingatia matamshi bora ya sauti /dh/ na /th/ huku wenzake wakisikiliza ili wamtolee maoni
- kumsomea mzazi au mlezi wake kifungu kuhusu suala lengwa akizingatia matamshi bora ya sauti /dh/ na / th/
Approved course books, concrete realia, charts, manipulatives & digital devices.
1.3 Tanzu za Fasihi
By the end of this sub-strand, the learner should be able to:
- kueleza maana ya fasihi ili kuipambanua
- kujadili sifa za tanzu za fasihi
- kutambua aina za tungo za fasihi simulizi na fasihi andishi katika matini
- kuwasilisha utungo wa fasihi anaoujua
- kufurahia kushiriki katika uwasilishaji wa fasihi simulizi na fasihi andishi ili kujenga ufasaha wa lugha na fasihi
- Fasihi inahusika na mambo gani katika jamii?
- kutafiti na kueleza maana ya fasihi katika jamii
- kutambua tanzu za fasihi na kuzitofautisha
- kujadili na wenzake sifa za fasihi simulizi na fasihi andishi
- kutambua tungo za fasihi simulizi na fasihi andishi kutoka simulizi za moja kwa moja au kwenye matini za kidijitali
- kuwasilisha darasani utungo wa fasihi anaoujua (k.v. hadithi za wanyama) ili wenzake wausilize na kumtolea maoni
- kushiriki na mzazi au mlezi wake kutafiti kuhusu tanzu za fasihi simulizi na andishi katika jamii yake
Approved course books, concrete realia, charts, manipulatives & digital devices.
1.4 Nyimbo
By the end of this sub-strand, the learner should be able to:
- kueleza maana ya nyimbo za watoto na bembelezi
- kujadili sifa za nyimbo za watoto na bembelezi
- kujadili mitindo ya uwasilishaji wa nyimbo za watoto na bembelezi
- kuwasilisha nyimbo za watoto na bembelezi kwa kuzingatia uwasilishaji ufaao
- kuchangamkia uwasilishaji wa nyimbo za watoto na bembelezi ili kukuza ubunifu
- Je, ni nyimbo gani za watoto unazozijua katika jamii yako?
- Unapomwimbia mtoto bembelezi, unazingatia nini ili apate kulala?
- kueleza maana ya nyimbo za watoto na bembelezi
- kutafiti vitabuni au mtandaoni kuhusu sifa za nyimbo za watoto na bembelezi
- kuwasilisha matokeo ya utafiti wake kwa wenzake ili waweze kujadili sifa hizo
- kusikiliza nyimbo za watoto na bembelezi kutoka kwa mwalimu, mgeni mwalikwa au kifaa cha kidijitali
- kushirikiana na wenzake kujadili mitindo ya uwasilishaji wa nyimbo za watoto na bembelezi (k.v. urudiaji wa sauti, maneno na vifungu vya maneno, uchezeshaji wa viungo vya mwili,) katika nyimbo walizosikiliza
- kuimba nyimbo za watoto na bembelezi kwa kuzingatia mitindo mbalimbali ya uwasilishaji
- kutunga nyimbo nyepesi za watoto na bembelezi na kuziwasilisha kwa kutumia mitindo ifaayo
- kuimba wimbo wa watoto na bembelezi akiwa na mzazi au mlezi wake na kujadili ujumbe katika nyimbo hizo
Approved course books, concrete realia, charts, manipulatives & digital devices.
1.5 Mazungumzo Mahususi
By the end of this sub-strand, the learner should be able to:
- kutambua maamkuzi na maagano ya nyakati mbalimbali za siku
- kutambua majibu ya maamkuzi na maagano ya nyakati mbalimbali za siku
- kutambua maamkuzi yanayotumiwa na makundi mbalimbali ya kijamii pamoja na majibu ya maamkuzi hayo
- kutumia maamkuzi na maagano mwafaka katika miktadha mbalimbali
- kujenga mazoea ya kutumia maamkuzi na maagano mwafaka katika maisha ya kila siku ili kufanikisha mahusiano
- Je, ni maamkuzi na maagano gani yanayotumiwa katika jamii yako?
- Kwa nini ni muhimu kujua maamkuzi na maagano mbalimbali?
- kutambua, katika mazungumzo, kapu maneno, kadi maneno au matini mbalimbali, maamkuzi pamoja na majibu ya maamkuzi hayo (k.v. habari za asubuhi: njema/nzuri, sabalkheri: aheri) na maagano pamoja na majibu ya maagano hayo (k.v. kwaheri: ya kuonana, alamsiki: binuru) yanayotumiwa katika miktadha anuwai
- kutambua maamkuzi mwafaka kwa kuzingatia mahusiano ya kijamii na maagano mwafaka kulingana na nyakati za siku
- kusikiliza mazungumzo kuhusu suala lengwa katika kifaa cha kidijitali na kutaja maamkuzi na maagano yaliyotumiwa
- kuigiza mazungumzo kwa kuzingatia maamkuzi na maagano mwafaka
- kushiriki mazungumzo na mzazi au mlezi wake kwa kuzingatia maamkuzi na maagano mwafaka
Approved course books, concrete realia, charts, manipulatives & digital devices.
1.6 Kusikiliza kwa Kufasiri
By the end of this sub-strand, the learner should be able to:
- kueleza kwa usahihi masuala yanayozungumziwa katika matini ya kusikiliza
- kufasiri habari katika matini ya kusikiliza
- kueleza maana ya msamiati kama ulivyotumika katika matini ya kusikiliza
- kutabiri kitakachotokea katika matini kwa kurejelea vidokezo katika matini ya kusikiliza
- kufurahia kufasiri matini za kusikiliza ili kukuza stadi ya kusikiliza
- Je, ni mambo gani utakayozingatia katika kuchanganua habari uliyosikiliza?
- kusikiliza matini kuhusu suala lengwa ( kama vile visababishi vya ajali shuleni,mbinu za kupunguza ajali za barabarani)
- kufasiri habari katika matini aliyosikiliza
- kueleza maana ya msamiati wa suala lengwa kama ulivyotumika katika habari aliyosikiliza
- kutabiri kitakachotokea katika matini kwa kurejelea vidokezo (k.v. picha, kichwa/anwani na toni ya mzungumzaji) vilivyopo katika matini
- kushirikiana na mzazi au mlezi kusikiliza na kuchanganua habari katika matini za aina mbalimbali kuhusu suala lengwa
Approved course books, concrete realia, charts, manipulatives & digital devices.
1.7 Kusikiliza kwa Ufahamu Ufahamu wa kusikiliza
By the end of this sub-strand, the learner should be able to:
- kutambua ujumbe katika ufahamu wa kusikiliza
- kueleza maana ya msamiati ulio katika ufahamu wa kusikiliza
- kufasiri ujumbe kutokana na ufahamu wa kusikiliza
- kuchangamkia kushiriki katika kusikiliza kwa ufahamu ili kukuza stadi ya kusikiliza kwa ufahamu
- Je, kusikiliza kwa ufahamu kuna faida zipi?
- kutambua ujumbe wa suala lengwa uliotumiwa katika ufahamu wa kusikiliza kutoka kwa mwalimu, mgeni mwalikwa au kwenye kifaa cha kidijitali
- kueleza maana za msamiati wa suala lengwa kama ulivyotumiwa katika kauli au sentensi zilizosemwa
- kusikiliza kauli au vifungu vya sentensi kuhusu suala lengwa kutoka kwa mwalimu au mgeni mwalikwa na kufasiri ujumbe katika kauli au sentensi hizo
- kushirikiana na mzazi au mlezi kusikiliza ufahamu kuhusu suala lengwa kutoka kwa kifaa cha kidijitali na kutambua maana ya msamiati na ujumbe muhimu
Approved course books, concrete realia, charts, manipulatives & digital devices.
1.8 Kuzungumza ili Kupasha Habari
By the end of this sub-strand, the learner should be able to:
- kueleza maana ya kuzungumza ili kupasha habari ili kutofautisha na aina nyingine za uzungumzaji
- kutambua aina za uzungumzaji wa kupasha habari
- kujadili vipengele vya kuzingatia katika kuzungumza ili kupasha habari
- kupasha habari kwa kutumia vipengele vifaavyo
- kuchangamkia kupasha habari mbalimbali ili kufanikisha mawasiliano
- Je, uzungumzaji wa kupasha habari hutolewa katika miktadha gani ya jamii yako?
- Je, utatumia mikakati gani ili kuwapasha wanajamii habari kuhusu mambo mbalimbali?
- kueleza maana ya kuzungumza ili kupasha habari
- kujadili na wenzake aina za uzungumzaji wa kupasha habari katika jamii yake
- kusikiliza aina mbalimbali za uzungumzaji kutoka kwa mwalimu, mgeni mwalikwa, wanafunzi wenzake au vifaa vya kidijitali
- kutambua uzungumzaji wa kupasha habari kutoka kwenye aina za uzungumzaji alizosikiliza
- kujadili vipengele vya kuzingatia katika kuzungumza ili kupasha habari
- kusikiliza uzungumzaji wa kupasha habari ukitolewa na mwalimu, mgeni mwalikwa au katika vifaa vya kidijitali na kutathmini kama umetumia vipengele vifaavyo vya kuzungumza ili kupasha habari
- kushiriki katika uzungumzaji wa kupasha habari kuhusu suala lengwa akitumia vipengele vifaavyo vya mazungumzo ya kupasha habari
- kushiriki katika mazungumzo na mzazi au mlezi wake kuhusu suala lengwa huku akitumia vipengele vifaavyo vya kupasha habari
Approved course books, concrete realia, charts, manipulatives & digital devices.
1.9 Kusikiliza kwa Kina Sauti: /d/ na /nd/
By the end of this sub-strand, the learner should be able to:
- kutambua sauti /d/ na /nd/ katika silabi na maneno
- kutamka sauti /d/ na /nd/ ipasavyo ili kuzitofautisha kimatamshi katika silabi na maneno
- kuchangamkia matamshi bora ya sauti /d/ na /nd /katika mazungumzo ya kawaida ili kufanikisha mawasiliano
- Ni maneno yepi unayoyajua yaliyo na sauti /d/ na /nd/?
- kutambua sauti /d/ na /nd/ katika silabi na maneno (k.v. doa/ndoa; duni/nduni; dugu/ndugu)
- kutafuta maneno yenye sauti /d/ na /nd/ katika matini andishi na za kidijitali na kuyatamka ipasavyo
- kusikiliza wenzake wakitamka maneno yenye sauti /d/ na /nd/ na kuwatolea maoni kwa heshima
- kutunga vitanzandimi vinavyotumia sauti /d/ na /nd/ na kujirekodi kwa kutumia kifaa cha kidijitali
- kusikiliza vitanzandimi alivyovirekodi ili kuvitathmini
- kusikiliza vitanzandimi vinavyotumia sauti /d/ na /nd/ katika kifaa cha kidijitali
- kuhakiki matamshi ya sauti /d/ na /nd/ kama zilivyotumiwa katika vitanzandimi alivyovisikiliza
- kushiriki mazungumzo na mzazi au mlezi wake kwa kuzingatia matamshi bora ya sauti /d/na /nd/
Approved course books, concrete realia, charts, manipulatives & digital devices.
1.10 Nyimbo
By the end of this sub-strand, the learner should be able to:
- kueleza maana ya nyimbo za kazi na za dini ili kuzibainisha
- kutambua mazingira ambapo nyimbo za kazi na za dini huimbwa
- kueleza ujumbe katika nyimbo za kazi na za dini
- kuwasilisha nyimbo za kazi na za dini kwa kuzingatia hisia na ishara za mwili
- kuchangamkia nyimbo za kazi na za dini kama vipera vya fasihi simulizi
- Je, unajua nyimbo zipi katika jamii yako?
- Je, nyimbo za kazi na za dini zinatofautianaje?
- kusikiliza kielelezo cha wimbo wa kazi na wa dini kutoka kwa mwalimu, mgeni mwalikwa au kifaa cha kidijitali
- kueleza maana ya nyimbo za kazi na za dini ili kuzibainisha
- kutambua mazingira ambapo nyimbo za kazi na za dini huimbwa akishirikiana na mwenzake
- kueleza ujumbe katika nyimbo za kazi na za dini
- kuwasilisha nyimbo za kazi na za dini kuzingatia hisia na ishara
- kujirekodi akiimba nyimbo za kazi na za dini kwa kutumia vifaa vya kidijitali na kusikiliza akiwa na wenzake
Approved course books, concrete realia, charts, manipulatives & digital devices.
1.11 Kuzungumza kwa Kuambatanisha na Vitendo/Ishara
By the end of this sub-strand, the learner should be able to:
- kueleza maana ya kuzungumza kwa kuambatani- sha na vitendo au ishara
- kutambua umuhimu wa kuzungumza kwa kuambatanisha na vitendo au ishara
- kujadili vitendo au ishara vya kuambatanisha na mazungumzo
- kutoa mazungumzo kwa kuyaambatanisha na vitendo au ishara zifaazo
- kujenga mazoea ya kuzungumza kwa kuambatanisha na vitendo au ishara ili kufanikisha mawasiliano
- Ni vitendo gani tunatumia tunapozungumza?
- Kuna umuhimu gani wa kutumia vitendo tunapozungumza?
- kueleza maana ya kuzungumza kwa kuambatanisha na vitendo
- kutambua umuhimu wa kuzungumza kwa kuambatanisha na vitendo au ishara (k.v. kumwelekeza mtu njia na kueleza jinsi ya kutayarisha chakula)
- kuigiza jinsi ya kuzungumza kwa kuambatanisha na vitendo
- kushiriki na wenzake katika kikundi kusikiliza au kutazama mazungumzo yanayoambatanisha vitendo au ishara kutoka kwa mwalimu, mgeni mwalikwa au kwenye vifaa vya kidijitali
- kujadili vitendo au ishara za kuambatanisha na mazungumzo
- kusikiliza au kutazama mazungumzo yanayoambatana na vitendo au ishara kuhusu suala lengwa na kubainisha vipengele vya kuzungumza kwa aina hii vilivyozingatiwa
- kuwasilisha mazungumzo yanayoambatana na vitendo au ishara kuhusu suala lengwa kwa kuzingatia vitendo au ishara zifaazo
- kushiriki na mzazi au mlezi wake katika kuzungumza kwa kuambatanisha na vitendo au ishara kuhusu suala lengwa
Approved course books, concrete realia, charts, manipulatives & digital devices.
1.12 Kusikiliza kwa Makini
By the end of this sub-strand, the learner should be able to:
- kutambua hoja muhimu katika habari aliyosikiliza
- kuwasilisha hoja muhi mu katika habari
- kujenga mazoea ya kutambua hoja katika habari anayosikiliza ili kuimarisha usikilizaji wa makini
- Kwa nini ni muhimu kutambua hoja katika habari uliyosikiliza?
- kutambua hoja muhimu katika habari aliyosikiliza kuhusu suala lengwa
- kusikiliza habari kuhusu suala lengwa na kutaja hoja muhimu kwa maneno machache
- kutafiti mtandaoni kuhusu suala lengwa na kuwawasilishia wenzake hoja muhimu kuhusu suala hilo kwa maneno machache
- kumsomea mzazi au mlezi habari kuhusu suala lengwa na kushirikiana kutambua hoja
Approved course books, concrete realia, charts, manipulatives & digital devices.
1.13 Wahusika katika Nyimbo
By the end of this sub-strand, the learner should be able to:
- kutambua wahusika katika wimbo
- kuchambua wahusika katika wimbo
- kueleza mafunzo kutokana na wahusika katika wimbo
- kufurahia kushiriki katika uchanganuzi wa wahusika katika nyimbo
- Je, wahusika katika wimbo?
- kusikiliza wimbo na kutambua
- wahusika katika wimbo huo (k.v. mwimbaji, hadhira lengwa na wahusika wengine kwenye wimbo)
- kuchambua wahusika katika wimbo aliousikiliza
- kusikiliza na kuimba wimbo katika vifaa vya kidijitali kuhusu suala lengwa akiwa na wenzake huku akichukua nafasi mbalimbali (k.v. mwimbaji au hadhira)
- kusikiliza wimbo katika vifaa vya kidijitali na kueleza mafunzo kutokana na wahusika katika wimbo huo
- kutunga wimbo kuhusu mada lengwa na kuwawasilishia wenzake ili kuchanganua wahusika
- kushirikiana na mzazi au mlezi kuchanganua wahusika katika nyimbo mbalimbali kutoka kwa jamii yake
Approved course books, concrete realia, charts, manipulatives & digital devices.
1.14 Lugha katika Nyimbo
By the end of this sub-strand, the learner should be able to:
- kutambua vipengele vya lugha vinavyotumika katika nyimbo
- kujadili umuhimu wa vipengele vya lugha vinavyotumika katika nyimbo teule
- kuonea fahari uchanganuzi wa lugha katika nyimbo kama utungo wa fasihi simulizi
- Nyimbo hutumia vipengele gani vya lugha?
- Kutumia vipengele mbalimbali vya lugha katika wimbo kuna umuhimu gani?
- kutambua vipengele vya lugha kwa kusikiliza nyimbo kuhusu suala lengwa kutoka kwa mwalimu, kwenye maandishi (k.v. vitabu na chati) au vifaa vya kidijitali
- kujadili umuhimu wa vipengele vya lugha vilivyotumika katika nyimbo alizozisikiliza
- kutunga wimbo unaohusiana na suala lengwa akizingatia vipengele vya lugha katika nyimbo
- kushirikiana na mzazi au mlezi wake kusikiliza nyimbo katika jamii yake na kutambua vipengele vya lugha katika nyimbo
Approved course books, concrete realia, charts, manipulatives & digital devices.
1.15 Kusikiliza Habari na Kujibu
By the end of this sub-strand, the learner should be able to:
- kutambua masuala katika matini aliyosikiliza
- kutambua msamiati wa suala lengwa katika matini aliyosikiliza
- kutabiri yatakayotokea katika matini kutokana na vidokezo alivyosikia katika habari
- kueleza maana za msamiati wa suala lengwa kama ulivyotumiwa katika matini aliyosikiliza
- kuchangamkia kushiriki katika kusikiliza kwa ufahamu ili kukuza stadi ya kusikiliza
- Je, ni mambo gani yanayokuelekeza kufasiri suala muhimu katika habari unayosikiliza?
- kutambua masuala yanayoshughulikiwa katika matini kuhusu suala lengwa
- kutambua msamiati wa suala lengwa uliotumiwa katika matini alizosikiliza kutoka kwenye kifaa cha kidijitali, mwalimu au mgeni mwalikwa
- kutabiri kitakachotokea au atakachofanya mhusika kutoka kwenye matini aliyosikiliza kwa kuzingatia vidokezo (k.v. anwani na picha) anavyopatana navyo katika usikilizaji
- kueleza maana za msamiati wa suala lengwa kama ulivyotumiwa katika matini aliyosikiliza
- kusikiliza matini kuhusu suala lengwa kutoka kwa mwalimu au mgeni mwalikwa na kufasiri wazo kuu katika habari hiyo
- kusikiliza habari kwenye vifaa vya kidijitali (k.v. kinasasauti) kuhusu suala lengwa na kutaja masuala yanayoshughulikiwa
- kushirikiana na mzazi au mlezi kutafiti kwenye tovuti salama kuhusu maadili ya mtu binafsi na kutambua suala kuu au masuala makuu katika matini
Approved course books, concrete realia, charts, manipulatives & digital devices.
