| 1 | 1 | Kusoma | Kusoma kwa Ufahamu Kifungu cha Kushawishi | By the end of the sub strand, the learner should be able to; a) kudondoa habari mahususi katika kifungu cha kushawishi b) kueleza maana za maneno kama yalivyotumiwa katika kifungu cha kushawishi c) kuchangamkia usomaji wa kifungu cha kushawishi ili kukuza hamu ya ujifunzaji | 1. Ni mambo gani unazingatia unaposoma kifungu cha kushawishi? | - kudondoa habari mahususi katika kifungu cha kushawishi - kueleza maana ya maneno kama yalivyotumika katika kifungu cha kushawishi ili kubainisha matumizi ya lugha shawishi - kutunga sentensi akitumia msamiati katika matini aliyoisoma ili kubainisha matumizi ya lugha shawishi - kujibu maswali kutokana na kifungu cha kushawishi alichokisoma - kutoa muhtasari wa kifungu cha kushawishi alichosoma na kuwasambazia wenzake mtandaoni ili wakitolee maoni - kutafiti mtandaoni kuhusu matini zinazoshughulikia suala lengwa | Approved course textbooks, realia, charts | - Observation - Oral questions - Written exercises | (Handwritten after lesson) |
| 2 | Kusoma | Kusoma kwa Ufahamu Kifungu cha Kushawishi | By the end of the sub strand, the learner should be able to; a) kudondoa habari mahususi katika kifungu cha kushawishi b) kueleza maana za maneno kama yalivyotumiwa katika kifungu cha kushawishi c) kuchangamkia usomaji wa kifungu cha kushawishi ili kukuza hamu ya ujifunzaji | 1. Ni mambo gani unazingatia unaposoma kifungu cha kushawishi? | - kudondoa habari mahususi katika kifungu cha kushawishi - kueleza maana ya maneno kama yalivyotumika katika kifungu cha kushawishi ili kubainisha matumizi ya lugha shawishi - kutunga sentensi akitumia msamiati katika matini aliyoisoma ili kubainisha matumizi ya lugha shawishi - kujibu maswali kutokana na kifungu cha kushawishi alichokisoma - kutoa muhtasari wa kifungu cha kushawishi alichosoma na kuwasambazia wenzake mtandaoni ili wakitolee maoni - kutafiti mtandaoni kuhusu matini zinazoshughulikia suala lengwa | Approved course textbooks, realia, charts | - Observation - Oral questions - Written exercises | (Handwritten after lesson) |
| 3 | Kusoma | Kusoma kwa Kina Ushairi | By the end of the sub strand, the learner should be able to; a) kueleza maana ya wahusika katika fasihi b) kutambua wahusika katika shairi c) kujadili sifa za wahusika katika shairi d) kuchambua shairi kwa kuzingatia sifa za wahusika e) kujenga mazoea ya kuchambua wahusika katika mashairi ili kuimarisha uwazaji wa kina | 1. Ni wahusika gani uliokumbana nao katika mashairi uliyowahi kuya soma? | - kutafiti mtandaoni au maktabani maana ya wahusika katika fasihi - kutambua wahusika (k.v. nafsineni) katika shairi akishirikiana na wenzake - kujadili na wenzake sifa za wahusika katika shairi (jinsi ya kutambua sifa za wahusika katika shairi) - kuchambua mashairi kutoka diwani iliyoteuliwa na mwalimu na kujadili sifa za wahusika kutokana na tabia zao, matendo yao, maelezo ya nafsineni kuwahusu, sura, umbo n.k - kuigiza wahusika katika mashairi ili kukuza uelewa wa sifa zao - kumsomea mzazi au mlezi wake shairi na kujadiliana naye kuhusu wahusika | Approved course textbooks, realia, charts | - Observation - Oral questions - Written exercises | (Handwritten after lesson) |
| 4 | Kusoma | Kusoma kwa Kina Ushairi | By the end of the sub strand, the learner should be able to; a) kueleza maana ya wahusika katika fasihi b) kutambua wahusika katika shairi c) kujadili sifa za wahusika katika shairi d) kuchambua shairi kwa kuzingatia sifa za wahusika e) kujenga mazoea ya kuchambua wahusika katika mashairi ili kuimarisha uwazaji wa kina | 1. Ni wahusika gani uliokumbana nao katika mashairi uliyowahi kuya soma? | - kutafiti mtandaoni au maktabani maana ya wahusika katika fasihi - kutambua wahusika (k.v. nafsineni) katika shairi akishirikiana na wenzake - kujadili na wenzake sifa za wahusika katika shairi (jinsi ya kutambua sifa za wahusika katika shairi) - kuchambua mashairi kutoka diwani iliyoteuliwa na mwalimu na kujadili sifa za wahusika kutokana na tabia zao, matendo yao, maelezo ya nafsineni kuwahusu, sura, umbo n.k - kuigiza wahusika katika mashairi ili kukuza uelewa wa sifa zao - kumsomea mzazi au mlezi wake shairi na kujadiliana naye kuhusu wahusika | Approved course textbooks, realia, charts | - Observation - Oral questions - Written exercises | (Handwritten after lesson) |
| 5 | Kusoma | Kusoma kwa Mapana Matini ya kujichagulia | By the end of the sub strand, the learner should be able to; a) kuteua matini ya kusoma ya kiwango chake b) kueleza ujumbe katika matini ya kujichagulia c) kutambua maana ya msamiati na matumizi mengine ya lugha katika matini ya kujichagulia d) kutumia msamiati aliojifunza ipasavyo katika sentensi e) kufurahia kusoma matini ya kujichagulia ili kujenga ufasaha wa lugha | 1. Unazingatia nini unapochagua matini ya kusoma? 2. Ni mambo gani unayoyazingatia wakati wa kusoma matini ya kujichagulia? | - kuchagua matini ya kiwango chake na kuisoma - kueleza wenzake ujumbe wa matini ya kujichagulia aliyosoma - kutambua msamiati uliotumiwa katika matini ya kujichagulia - kutumia kamusi kutafuta maana ya maneno asiyoyajua - kujenga rekodi ya msamiati na matumizi mengine ya lugha aliyojifunza katika kitabu au shajara yake - kutunga sentensi akitumia msamiati katika matini aliyoisoma - kutoa muhtasari wa matini ya kujichagulia aliyosoma na kuwasilisha kwa wenzake ili waitolee maoni - kusakura mtandaoni na kujichagulia matini ya ziada kisha aisome - kumsomea mzazi au mlezi wake muhtasari wa matini ya kujichagulia aliyosoma ili amtolee maoni | Approved course textbooks, realia, charts | - Observation - Oral questions - Written exercises | (Handwritten after lesson) |
| 2 | 1 | Kusoma | Kusoma kwa Mapana Matini ya kujichagulia | By the end of the sub strand, the learner should be able to; a) kuteua matini ya kusoma ya kiwango chake b) kueleza ujumbe katika matini ya kujichagulia c) kutambua maana ya msamiati na matumizi mengine ya lugha katika matini ya kujichagulia d) kutumia msamiati aliojifunza ipasavyo katika sentensi e) kufurahia kusoma matini ya kujichagulia ili kujenga ufasaha wa lugha | 1. Unazingatia nini unapochagua matini ya kusoma? 2. Ni mambo gani unayoyazingatia wakati wa kusoma matini ya kujichagulia? | - kuchagua matini ya kiwango chake na kuisoma - kueleza wenzake ujumbe wa matini ya kujichagulia aliyosoma - kutambua msamiati uliotumiwa katika matini ya kujichagulia - kutumia kamusi kutafuta maana ya maneno asiyoyajua - kujenga rekodi ya msamiati na matumizi mengine ya lugha aliyojifunza katika kitabu au shajara yake - kutunga sentensi akitumia msamiati katika matini aliyoisoma - kutoa muhtasari wa matini ya kujichagulia aliyosoma na kuwasilisha kwa wenzake ili waitolee maoni - kusakura mtandaoni na kujichagulia matini ya ziada kisha aisome - kumsomea mzazi au mlezi wake muhtasari wa matini ya kujichagulia aliyosoma ili amtolee maoni | Approved course textbooks, realia, charts | - Observation - Oral questions - Written exercises | (Handwritten after lesson) |
| 2 | Kusoma | Kusoma kwa Ufasaha | By the end of the sub strand, the learner should be able to; a) kusoma kifungu kwa kuzingatia matamshi bora b) kusoma kifungu kwa kasi ifaayo c) kusoma kifungu kwa kutumia sauti ipasavyo d) kusoma kifungu kwa kuambatanisha ishara zifaazo e) kujenga mazoea ya kusoma vifungu kwa kuzingatia vipengele vya usomaji matini ufaao ili kufanikisha mawasiliano | 1. Je, unazingatia nini unaposoma kifungu cha nathari? | - kujadiliana na wenzake vipengele vya kuzingatia katika kusoma makala kwa ufasaha - kutazama vielelezo vya video za watu wanaosoma kwa ufasaha makala akiwa na wenzake - kusoma kifungu kuhusu suala lengwa katika matini andishi au ya kidijitali akizingatia matamshi bora - kusoma kifungu kuhusu suala lengwa kwa kuzingatia kasi ifaayo (maneno sahihi yasiyopungua 115 kwa dakika) - kusoma kifungu akizingatia sauti ifaayo (k.v. kiwango cha sauti na kiimbo) - kusoma kifungu kwa kuambatanisha ishara zifaazo panapofaa - kuwasomea wenzake matini mbalimbali vitabuni au katika vifaa vya kidijitali akizingatia vipengele vya usomaji ufaao ili watoe maoni yao - kumsomea mzazi, mlezi au mwenzake kifungu akizingatia vipengele vya usomaji ufaao ili amtolee maoni | Approved course textbooks, realia, charts | - Observation - Oral questions - Written exercises | (Handwritten after lesson) |
| 3 | Kusoma | Kusoma kwa Ufasaha | By the end of the sub strand, the learner should be able to; a) kusoma kifungu kwa kuzingatia matamshi bora b) kusoma kifungu kwa kasi ifaayo c) kusoma kifungu kwa kutumia sauti ipasavyo d) kusoma kifungu kwa kuambatanisha ishara zifaazo e) kujenga mazoea ya kusoma vifungu kwa kuzingatia vipengele vya usomaji matini ufaao ili kufanikisha mawasiliano | 1. Je, unazingatia nini unaposoma kifungu cha nathari? | - kujadiliana na wenzake vipengele vya kuzingatia katika kusoma makala kwa ufasaha - kutazama vielelezo vya video za watu wanaosoma kwa ufasaha makala akiwa na wenzake - kusoma kifungu kuhusu suala lengwa katika matini andishi au ya kidijitali akizingatia matamshi bora - kusoma kifungu kuhusu suala lengwa kwa kuzingatia kasi ifaayo (maneno sahihi yasiyopungua 115 kwa dakika) - kusoma kifungu akizingatia sauti ifaayo (k.v. kiwango cha sauti na kiimbo) - kusoma kifungu kwa kuambatanisha ishara zifaazo panapofaa - kuwasomea wenzake matini mbalimbali vitabuni au katika vifaa vya kidijitali akizingatia vipengele vya usomaji ufaao ili watoe maoni yao - kumsomea mzazi, mlezi au mwenzake kifungu akizingatia vipengele vya usomaji ufaao ili amtolee maoni | Approved course textbooks, realia, charts | - Observation - Oral questions - Written exercises | (Handwritten after lesson) |
| 4 | Kusoma | Kusoma kwa Kina Ushairi Mbinu za lugha | By the end of the sub strand, the learner should be able to; a) kutambua mbinu za lugha katika fasihi b) kuchanganua matumizi ya lugha katika mashairi c) kutumia mbinu mbalimbali za lugha katika mashairi d) kuchambua shairi kwa kuzingatia mbinu mbalimbali za lugha e) kuchangamkia matumizi ya lugha katika ushairi | 1. Matumizi ya lugha katika shairi yana umuhimi gani kwa msomaji? | - kutafiti na kutambua mbinu za lugha katika fasihi kujadili mbinu za lugha kwa mujibu wa mashairi aliyosoma akishirikiana na wenzake - kutunga shairi jepesi (lisilozidi beti tatu) kwa kuzingatia mbinu mbalimbali za lugha na kuliwasilisha darasani - kuhakiki uwasilishaji wa wenzake kuhusu matumizi ya mbinu mbalimbali za lugha katika mashairi waliyotunga na kuyatolea maoni - kusoma mashairi katika diwani ya mashairi iliyoteuliwa na mwalimu na kuyachambua kwa kuzingatia mbinu mbalimbali za lugha kisha awasilishe kazi yake kwa wenzake ili waitolee maoni | Approved course textbooks, realia, charts | - Observation - Oral questions - Written exercises | (Handwritten after lesson) |
| 5 | Kusoma | Kusoma kwa Kina Ushairi Mbinu za lugha | By the end of the sub strand, the learner should be able to; a) kutambua mbinu za lugha katika fasihi b) kuchanganua matumizi ya lugha katika mashairi c) kutumia mbinu mbalimbali za lugha katika mashairi d) kuchambua shairi kwa kuzingatia mbinu mbalimbali za lugha e) kuchangamkia matumizi ya lugha katika ushairi | 1. Matumizi ya lugha katika shairi yana umuhimi gani kwa msomaji? | - kutafiti na kutambua mbinu za lugha katika fasihi kujadili mbinu za lugha kwa mujibu wa mashairi aliyosoma akishirikiana na wenzake - kutunga shairi jepesi (lisilozidi beti tatu) kwa kuzingatia mbinu mbalimbali za lugha na kuliwasilisha darasani - kuhakiki uwasilishaji wa wenzake kuhusu matumizi ya mbinu mbalimbali za lugha katika mashairi waliyotunga na kuyatolea maoni - kusoma mashairi katika diwani ya mashairi iliyoteuliwa na mwalimu na kuyachambua kwa kuzingatia mbinu mbalimbali za lugha kisha awasilishe kazi yake kwa wenzake ili waitolee maoni | Approved course textbooks, realia, charts | - Observation - Oral questions - Written exercises | (Handwritten after lesson) |
| 3 | 1 | Kusoma | Kusoma kwa Ufahamu Kifungu cha Mjadala | By the end of the sub strand, the learner should be able to; a) kudondoa habari mahususi katika kifungu cha mjadala b) kueleza maana ya msamiati na vifungu kama vilivyotumiwa katika kifungu cha mjadala c) kuchanganua mitazamo katika kifungu cha mjadala d) kufurahia kusoma kwa ufahamu ili kukuza uelewa wa habari | 1. Ni mambo gani hujidhihirisha katika kifungu cha ufahamu? | - kudondoa habari mahususi kwa mujibu wa kifungu cha mjadala alichosoma - kusakura mtandaoni kifungu cha mjadala akisome na kudondoa habari mahususi katika kifungu hicho - kujadili na wenzake maana ya msamiati na vifungu kama vilivyotumiwa katika kifungu cha mjadala - kuchanganua mtazamo katika kifungu cha mjadala - kumweleza mzazi, mlezi au mwenzake jinsi ya kupata habari mahususi katika kifungu cha mjadala ili watoe maoni | Approved course textbooks, realia, charts | - Observation - Oral questions - Written exercises | (Handwritten after lesson) |
| 2 | Kusoma | Kusoma kwa Ufahamu Kifungu cha Mjadala | By the end of the sub strand, the learner should be able to; a) kudondoa habari mahususi katika kifungu cha mjadala b) kueleza maana ya msamiati na vifungu kama vilivyotumiwa katika kifungu cha mjadala c) kuchanganua mitazamo katika kifungu cha mjadala d) kufurahia kusoma kwa ufahamu ili kukuza uelewa wa habari | 1. Ni mambo gani hujidhihirisha katika kifungu cha ufahamu? | - kudondoa habari mahususi kwa mujibu wa kifungu cha mjadala alichosoma - kusakura mtandaoni kifungu cha mjadala akisome na kudondoa habari mahususi katika kifungu hicho - kujadili na wenzake maana ya msamiati na vifungu kama vilivyotumiwa katika kifungu cha mjadala - kuchanganua mtazamo katika kifungu cha mjadala - kumweleza mzazi, mlezi au mwenzake jinsi ya kupata habari mahususi katika kifungu cha mjadala ili watoe maoni | Approved course textbooks, realia, charts | - Observation - Oral questions - Written exercises | (Handwritten after lesson) |
| 3 | Kusoma | Ufupisho | By the end of the sub strand, the learner should be able to; a) kujadili vipengele vya kuzingatia katika ufupisho wa habari katika matini b) kuandika ufupisho wa habari kwa kuzingatia vipengele vifaavyo c) kufurahia kufupisha habari kwa usahihi katika miktadha mbalimbali | 1. Unazingatia nini ili kuandika ufupisho ufaao? | - kujadili na wenzake vipengele vya ufupisho wa habari katika matini (kuzingatia maelekezo ya ufupisho, kueleza habari upya kwa maneno yake mwenyewe, kudondosha mifano na maelezo ya ziada, mpangilio wenye muwala) - kuandika ufupisho wa habari kwa kuzingatia vipengele vifaavyo na kuwasomea wenzake ili watoe maoni yao - kusoma matini mbalimbali zikiwemo za mtandaoni na kufupisha habari kwa usahihi - kumsomea mzazi, mlezi au mwenzake habari aliyoifupisha kutoka katika matini aliyoisoma ili aitolee maoni | Approved course textbooks, realia, charts | - Observation - Oral questions - Written exercises | (Handwritten after lesson) |
| 4 | Kusoma | Ufupisho | By the end of the sub strand, the learner should be able to; a) kujadili vipengele vya kuzingatia katika ufupisho wa habari katika matini b) kuandika ufupisho wa habari kwa kuzingatia vipengele vifaavyo c) kufurahia kufupisha habari kwa usahihi katika miktadha mbalimbali | 1. Unazingatia nini ili kuandika ufupisho ufaao? | - kujadili na wenzake vipengele vya ufupisho wa habari katika matini (kuzingatia maelekezo ya ufupisho, kueleza habari upya kwa maneno yake mwenyewe, kudondosha mifano na maelezo ya ziada, mpangilio wenye muwala) - kuandika ufupisho wa habari kwa kuzingatia vipengele vifaavyo na kuwasomea wenzake ili watoe maoni yao - kusoma matini mbalimbali zikiwemo za mtandaoni na kufupisha habari kwa usahihi - kumsomea mzazi, mlezi au mwenzake habari aliyoifupisha kutoka katika matini aliyoisoma ili aitolee maoni | Approved course textbooks, realia, charts | - Observation - Oral questions - Written exercises | (Handwritten after lesson) |
| 5 | Kuandika | Viakifishi | By the end of the sub strand, the learner should be able to; a) kutambua alama ya koloni na semi koloni katika matini b) kueleza matumizi ya koloni na semi koloni katika matini c) kutumia alama ya koloni na semi koloni ipasavyo katika matini d) kufurahia matumizi yafaayo ya alama ya koloni na semi koloni katika matini mbalimbali | 1. Je, alama ya koloni hutumiwa wapi katika maandishi? 2. Je, alama ya semi koloni hutumiwa vipi katika maandishi? | - kutambua alama ya koloni na semi koloni katika sentensi au vifungu kwenye matini andishi au za kidijitali - kueleza matumizi ya koloni na semi koloni katika matini - kusahihisha kifungu ambacho hakijatumia alama ya koloni na semi koloni ipasavyo - kuandika daftarini mwake au kwenye kifaa cha kidijitali, sentensi au kifungu kifupi kuhusu suala lengwa na masuala mengine kwa kutumia alama ya koloni na semi koloni ipasavyo - kuwasomea wenzake kazi yake au kuwasambazia kwenye mtandao ili waitolee maoni - kumweleza mzazi au mlezi wake kuhusu sentensi au vifungu alivyoandika vilivyo na matumizi mbalimbali ya alama za koloni na semi koloni | Approved course textbooks, realia, charts | - Observation - Oral questions - Written exercises | (Handwritten after lesson) |